Dhokala recipe in marathi | How to makey dhokla in marathi step by step instructions

 Dhokala recipe

आज मी तुम्हाला मऊ, चवदार आणि ओलसर ढोकळा कसा बनवायचा हे दाखवणार आहे रेसिपी इन मराठी, त्वरित ढोकळा रेसिपी इन मराठी आम्ही ताकात पीठ भिजवून हे ढोकळा बनवणार आहोत. 

ढोकला बनविणे खूप सोपे आहे,
आपण आपल्या घरी खूप चवदार ढोकळा बनवू शकता.
आपल्याला जास्त करण्याची आवश्यकता नाही, 
फक्त ढोकळ तयार करण्यासाठी 
आपल्याकडे सर्व साहित्य असावे.
ढोकला तयार करण्यासाठी आपल्याला
पुढीलपैकी काही घटकांची आवश्यकता असेल. 
जे खाली दिले आहे.

= साहित्य(Ingridient)

-एक कप बेसन

-आंबट ताक

-पिवळा रंग

-साखर 

-खाद्य सोडा

-जिरे,हिंग,मोहरी,कढीपत्ता 

-कोथिंबीर 

 

 

= रेसिपी

– ढोकळा रेसिपी इन मराठी 

प्रथमतः एक कप बेसन किंवा हरभरा पीठ घेऊन तुम्ही ढोकळा रेसिपी इन मराठी बनवण्यासाठी वापरू शकता. हरभऱ्यांची डाळ घ्या त्यातमधील हरभराची डाळ कुटून घ्यावी. आता हे पीठ भिजवण्यासाठी थोडे ताक घालावे शक्य असेल तर आंबट ताक वापरा कारण ताकातील आंबटपणा चव देईल. 

ढोकळा रेसिपी इन मराठी बनवण्यासाठी १/२ चमचे प्रथम मीठ व तेल घाला, अर्धा कप ताक भिजवण्यासाठी वापरा फक्त हे पीठ अपेक्षेपेक्षा दाट वाटले आहे म्हणून मी आणखी १/२ चमचा टाकत आहे तो बारीक होऊ देऊ नका तुम्ही बनवू शकता जर आपणास सुसंगतता हवी असेल तर मिश्रण सारखे असले पाहिजे. 

चवीपुरते मीठ घालावे आपण आंबट ताक वापरले असेल तर त्यात १-२ चमचे घालावे. साखर आपण मजकूरासारखे नीट पाहू शकता पीठ आंबट ताकात भिजत असल्याने सर्व काही चांगले मिसळा आता थोडा खाद्य पिवळा रंग घाला ही पर्यायी पायरी आहे. खायच्या रंगाऐवजी थोडी हळद देखील घालू शकता, घाई करू नका. 

हे मिश्रन पातळ करा कारण साखर थोडीशी आर्द्रता गमावते आणि मिश्रण पातळ होऊ लागते म्हणून एकदा साखर पूर्णपणे मिश्रणात वितळली की आपण ते पातळ करण्यासाठी थोडे गरम पाणी किंवा ताक घालू शकता जर हे मिश्रण जाड राहिले तर ढोकळा स्पॉन्जी मिळत नाही.

ओलसर ढोकळा अगदी पातळ असेल तर ढोकळा मध्यभागी बसला आहे म्हणून घाईघाईने थोडे पाणी न घालता मी कुकरची शिटी काढून टाकली आहे. 

कुकरची ग्रीड जवळजवळ १ ते १/२ अर्धा ग्लास घाला. कुकरमध्ये पाणी शिट्टी वापरत नसल्यामुळे कुकरच्या पात्रात योग्य प्रमाणात तेल लावावे आणि पात्रात भांड्यात मिश्रण घालण्यापूर्वी सुमारे २ मिनिटे कुकरच्या आत गरम होऊ द्या.  

अर्धा चमचा खाद्य सोडा मिश्रणात घाला एक चमचा ताक मिसळा आपल्या हाताने मिश्रण व्यवस्थित ढवळावे कारण मिश्रण हलका आणि मऊ पोत मिळते कारण ताबडतोब कूकरमध्ये गरम भांड्यात मिश्रण घालावे प्रक्रियेत वेळ वाया घालवू नका वेगवान बनवा. एकदा शक्य झाले की मिश्रण भांड्यात त्वरेने भांड्यात घाला आणि कुकरचे झाकण ठेवून ढोकळ्याला प्रथम स्टीम ठेवा, साधारण १० मिनिटे ज्योत वर ठेवा आणि नंतर 15 मिनिटांवर ज्योत मध्यम ठेवा. 

ढोकळा वाफवतो व ज्योत बंद करतो व ढोकळा व्यवस्थित शिजला आहे की नाही हे तपासण्यासाठी झाकण remove- check मिनिटांनी काढून टाकावे, चाकू घ्या, चाकूवर मिश्रण चिकटलेले नाही म्हणजे ते योग्यरित्या शिजले आणि वाफवलेले आहे. ढोकळा खूप गरम झाला असेल तर ढोकळाचे तुकडे करा, ते व्यवस्थित कापणे कठीण आहे, तर थोडावेळ थंड होऊ द्या आणि नंतर ढोकळा तळण्यासाठी तुकडे करावे, 1 चमचे तेलात मिरची घालावी मध्यभागी जोडा.

मिरची तळल्यावर तिखटावर तळणीत घालावी, त्यामध्ये थोडी काळी मोहरी घालावी, नंतर थोडी जीरा किंवा जिरे, थोडी हिंग, आणि कढीपत्ता घालून तुम्ही त्यात आणखी हिंग घालू शकता आणि त्यात अर्धा कप पाणी घाला. 

नंतर त्यात १ चमचा साखर घालावी एकदा हे मिश्रण उकळले आणि साखर वितळली, थेट ढोकळ्यावर ओतल्यामुळे आम्ही ढोकळा कापला आहे तेव्हा पाणी योग्य प्रकारे भिजत जाईल, जेणेकरून ढोकला कोरडे राहू नये. 

ढोकळा टेम्पिंग करण्यापूर्वी तुम्ही चाचण्या आधीच चालवलेल्या रेषांमधून चालवू शकता. ढोकळा मराठी कोपर्यात कोमल, कोमट आणि ओला झालेला आहे. तुम्ही आधीचे पीठ मिश्रण घेऊ शकता आणि अर्धा चमचा जोडू शकता.

कोथिंबीर आणि १ चमचा ओवा किंवा कॅरम बियाणे चवीसाठी आपण त्यात चिरलेली मिरची घालू शकता, जर तुम्हाला कढईच्या ऐवजी ढोकळा शिजवावा वा वाफ द्यावा, तर कढई घ्या. आपण वाढवू इच्छित असल्यास उंची, आपण स्टॉपवर कुकर ग्रीड ठेवू शकता जेणेकरून कढईत व्यवस्थित बसून एक खोल प्लेट घ्या आणि कढईत 2 ग्लास पाणी प्लेटवर थोडे तेल लावा आणि नंतर आधी दर्शविल्यानुसार कढईत ठेवा, सोडा घाला. 

मिश्रणात आपल्या हाताने सोडा योग्य प्रकारे मिश्रणात मिसळायला हवा, जेणेकरून सोडाचा प्रभाव गरम प्लेटमध्ये ओतला जाणार नाही, अशी प्लेट घ्यावी जे त्यानुसार सर्व मिश्रण व्यवस्थित धरु शकेल. 

ढोकळा मोठा किंवा लहान झाला त्याआधी एखाद्या झाकणाने झाकून ठेवा आणि 10 मिनिट किंवा 5 मिनिटांनी मध्यम आचेवर ढोकळा वाफवल्यास ठेवावा आपण कुकरप्रमाणेच ही पद्धत वापरु शकता. एका कढईत छान ढोकळा किंवा आपण फक्त ढोकळा स्टँड वापरू शकता, या ढोकळालाही छान मऊ व ओलसर पोत मिळाला आहे खाली टिप्पणी देऊन मला रेसिपीबद्दल तुमचे विचार कळवा!

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*