Mysterious forts in Maharashtra | Best Fort In India

शिवाजी महाराजांनी जिंकलेले काही अनाकलनीय किल्ले, छत्रपती शिवाजी महाराजांचा जन्म १ फेब्रुवारी रोजी झाला ज्यानी मराठा साम्राज्याचे चिन्ह फडकावले . आज आम्ही तुम्हाला शिवाजी महाराजांच्या रहस्यमय किल्ल्याची माहिती देऊ . आता खुप जणांना माहित असेल कि best treking fort in maharastra , top fort list in maharastra.

१) शिवनेरी किल्ला 

छत्रपती शिवाजी या किल्ल्यात जन्मला शिवनेरी किल्ला पुणे जवळ जुन्नर गावात आहे, या किल्ल्यात मंदिर आहे. शिवाजी महाराजांच्या नावावरुन ठेवलेल्या माता शिवायाचे, या किल्ल्यात गोड पाण्याचे दोन स्त्रोत आहेत, जे लोक याला गंगा-जमुना म्हणून संबोधतात, लोक म्हणतात की वर्षभर त्यांना पाणी मिळते. या किल्ल्याभोवती एक खोल खंदक आहे, ज्याने शिवनेरीच्या किल्ल्याचे रक्षण केले आहे. या किल्ल्याच्या अनेक लेण्या आता बंद झाल्या आहेत . 

२) पुरंदरचा किल्ला 

पुण्यापासून ५० कि.मी. अंतरावर सासुवद गावात आहे. या किल्ल्यावर छत्रपती संभाजी राजाचा जन्म झाला होता भोसले संभाजी छत्रपती शिवाजीचा धाकटा मुलगा होता शिवाजी महाराजांनी प्रथम किला जिंकून घेतला. शिवाजी महाराजांचा औरंगजेबाने हा किल्ला १६६५ मध्ये ताब्यात घेतला. शिवाजी महाराजांनी अवघ्या पाच वर्षानंतर या किल्ल्या वर विजय मिळवला आणि पुरंदरच्या किल्ल्यावर मराठा ध्वज फडकवण्यात आला. या किल्ल्याला बाहेरील बाजूस एक बोगदा आहे, जिथे शिवाजी महाराज हा बोगदा युद्धाच्या वेळी वापरत असे. 

३) रायगड किल्ला 

छत्रपती शिवाजीच्या राजधानीचा अभिमान आहे त्यानी १६७४ मध्ये हा किल्ला बांधला होता रायगड किल्ला बराच काळ मराठा साम्राज्याचे वास्तव्य राहिले. रायगड किल्ला २७०० फूट उंच आहे . या किल्ल्यापर्यंत पोहोचण्यासाठी सुमारे १७३७ शिडी बसविण्यात आल्या आहेत.

४) सिंधुदुर्ग किल्ला

कोकणजवळ, मुंबईपासून ४५० कि.मी. अंतरावर हा किल्ला तयार करण्यास तीन वर्षांचा कालावधी लागला आहे. सिंधुदुर्ग किल्ला ४८ एकर एकरांवर पसरलेला आहे. या किल्ल्याच्या आजूबाजूला असलेल्या टोकदार दगडांमुळे शत्रूची जहाजे किल्ल्यात प्रवेश करू शकत नव्हती . शिवाजी महाराजांच्या पायाचे ठसे या किल्ल्यावर आहेत . म्हणून या किल्ल्याला नक्की भेट द्या Shivaji Maharaj sea fort .

५) सुवर्ण दुर्ग किल्ला 

सुवर्ण दुर्ग किल्ला गोल्डन किल्ला म्हणूनही ओळखला जातो शिवाजी महाराजांनी १६६० सालामध्ये हा किल्ला ताब्यात घेतला. त्यानी अली आदिलशहा ला पराभूत केले आणि मराठा साम्राज्यात सुवर्णदुर्ग विलीन केला. या किल्ल्यात समुद्राची शक्ती वाढवण्यासाठी हा किल्ला ताब्यात घेण्यात आला होता, या किल्ल्यात शिवाजी महाराजांच्या नंतरच्या राजांनी देखील मराठा जल सेना बनविली. किल्ले, मराठ्यांनी अनेक सागरी हल्ले रोखले. 

६) लोहगड किल्ला 

मराठा साम्राज्याचा मालमत्ता लोहगड किल्ल्यात ठेवण्यात अली होती . लोहगड किल्ला हा पुण्यापासून ५२ कि.मी. अंतरावर लोणावळा येथे आहे, असे म्हणतात की हा खून झालेल्यांसाठी ठेवण्यात आला होता मराठा अंतर्गत सूरत पेशवा नामा साहाने लोहगड किल्ल्याला बर्‍याच काळासाठी आपले घर बनवले होते . 

७) अर्नाळा किल्ला 

महाराष्ट्राच्या वसई गावात अर्णला किल्ला आहे मुंबईच्या ४८ कि.मी. अंतरावर बिजीरावचा भाऊ चिमाजी याने पकडला तथापि या युद्धात बरेच लोक हरले १८०२ मध्ये, पेशवा बाजीराव दुसरा यांनी तह केला, त्यानंतर अर्नाळाचा किल्ला ब्रिटिशांच्या अधिपत्याखाली आला. या किल्ल्यावर गुजरात, पोर्तुगीज, इंग्रज आणि मराठा या सुलतान राज्य होते.

८) प्रतापगड किल्ला 

महाराष्ट्रातील सातारा येथे शिवाजी महाराजांच्या शौर्याची कहाणी आहे. प्रतापगडमधील युद्धावरूनही हा किल्ला ओळखला जातो. नीरा व कोयना नदीच्या पायथ्यापासून आणि रस्ता पार करण्यासाठी शिवाजी महाराजांनी हा किल्ला बांधला होता १६६५ मध्ये, प्रतापगडचा किल्ला पूर्ण झाला.

या किल्ल्यापासून १० नोव्हेंबर १६56 रोजी छत्रपती शिवाजी आणि अफझलखान यांच्यात एक लढाई होती जिथून शिवाजी महाराज विजयी झाले.प्रतापगड किल्ल्याचा हा विजय मराठ्यांचा पाया मानला जातो . 

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*