Elon musk Life History in Marathi | Starlink internet founder Elon Musk Biography

नमस्कार मित्रांनो! जेथे एकीकडे, २०२० हे संपूर्ण जगासाठी चांगले वर्ष नव्हते, तेथे एक व्यक्ती होता ज्याने या एका वर्षात १ अब्ज डॉलर्सपेक्षा जास्त कमाई केली. मी बोलत आहे 7 जानेवारी, २०२१ रोजी एलोन जो जगातील सर्वात श्रीमंत माणूस बनला.

२०२० च्या सुरुवातीला त्याची संपत्ती २ अब्ज डॉलर्स होती ज्यामुळे तो जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती ठरला. पण एका वर्षात त्यांची एकूण संपत्ती 190 अब्ज डॉलर्सपेक्षा जास्त झाली. आणि विशेष म्हणजे यावर्षी त्याने काही खास केले नाही. त्याने स्पेशल केलं.

तोदरवर्षी स्पेशल करतो. तो खूप कष्टकरी व्यक्ती आहे. परंतु माझा असा अर्थ आहे की त्याने २०२० मध्ये कोणतेही अतिरिक्त किंवा वेगळे केले नाही जे त्याने २०१९,२०१८,२०१७, किंवा २०१६ मध्ये केले नव्हते. त्याने या वर्षामध्ये काहीही केले नसते, तरीही त्याच्याकडे श्रीमंत होण्याची शक्यता आहे बरीच उच्च होते.

हे कसे शक्य झाले? त्याच्या यशामागील रहस्य काय आहे? 

चला इलोन मस्कची कहाणी जाणून घेऊया. याचा विचार करा- जेव्हा तुम्ही अब्जाधीश असता तेव्हा तुम्ही तुमचे पैसे कसे कमवाल? असे नाही की आपण काही काम कराल आणि आपल्याला त्या बदल्यात पगार मिळेल आणि तो पगार कोट्यावधी डॉलर्स होईपर्यंत आपण आपल्या बँक खात्यात जतन करत रहाल.

हे अशक्य होण्यापुढील आहे कारण एक अब्ज इतकी मोठी रक्कम आहे की आपण एक अब्ज कमावता अशा सामान्य मार्गाने पैसे कमविणे अशक्य आहे. बहुतेक प्रकरणांमध्ये असे घडते की अब्जाधीश ही काही मौल्यवान कंपनीचे मालक असतात. ते अशा कंपनीचे मालक आहेत ज्यांचे जगात मोठे मूल्य आहे.

(elon musk life story) उदाहरणार्थ, मार्क झुकरबर्ग फेसबुकचे मालक आहेत, जेफ बेझोस अमेझॉनचे मालक आहेत, बिल गेट्स मायक्रोसॉफ्टचे मालक आहेत. त्याचप्रमाणे, इलोन मस्क ही टेस्लाची मालक आहे जी इलेक्ट्रिक कार बनविणारी कंपनी आहे.

या सर्व लोकांच्या संपत्तीचा संबंध त्यांच्या कंपन्यांशी आहे. खरं तर ते इतकेच मर्यादीत आहे की हे लोक शेअर मार्केटमधील त्यांच्या कंपनीच्या सद्य मूल्यांवर अवलंबून एका दिवसात कोट्यवधी डॉलर्स मिळवू आणि गमावू शकतात. जर त्यांच्या कंपनीच्या शेअर्सची किंमत वाढत गेली तर ते त्वरित श्रीमंत होतात.

जर त्यांच्या कंपनीच्या शेअर्सची किंमत कमी झाली तर ते त्वरित कोट्यवधी डॉलर्स गमावू शकतात. टेस्लामध्येही असेच काहीसे घडले. 2020 मध्ये, टेस्लाच्या स्टॉक किंमतीत एका वर्षात 720% वाढ झाली आणि एलोन मस्क हे जगातील सर्वात श्रीमंत माणूस होण्याचे मुख्य कारण आहे.

आपल्याला आश्चर्यचकित करणारे काय आहे की एलोन मस्कला टेस्ला सापडला नाही! टेस्लाची स्थापना 2003 मध्ये मार्टिन आणि मार्क या दोन लोकांनी केली होती. एलोन मस्क 2004 मध्ये 30 कोटी डॉलर्सची गुंतवणूक करुन या कंपनीत सामील झाला. 2008 नंतरच, इलोन मस्क टेस्लाचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी झाले.

२००९ मध्ये ही कंपनी आर्थिक अडचणीत सापडली होती. म्हणूनच त्याने शेअर बाजारात कंपनीची यादी तयार करण्याचे ठरविले जेणेकरुन लोक गुंतवणूक करू शकतील आणि कंपनी पुनर्प्राप्त होऊ शकेल.(elon musk life story in marathi) २०१० मध्ये ही कंपनी शेअर बाजारात सूचीबद्ध होती.

त्याचे प्रारंभिक सार्वजनिक ऑफरिंग (आयपीओ) होते – ज्याबद्दल मी मागील बर्‍याच व्हिडिओंमध्ये स्पष्ट केले आहे. आणि त्यावेळी ते घडले तेव्हा टेस्लाच्या एका वाटाची किंमत 17 डॉलर होती. 14 जानेवारी, 2021  रोजी, त्याच्या एका समभागाची किंमत $ 854 होती. 

आज, या कंपनीचे बाजार भांडवल 800 अब्ज डॉलर्सच्या पुढे गेले आहे ज्यामुळे अपल, मायक्रोसॉफ्ट, अमेझॉन आणि वर्णमाला नंतर जगातील पाचव्या क्रमांकाची मूल्यवान कंपनी बनली आहे. अल्फाबेट ही Google ची मालकीची कंपनी आहे. एलोन मस्कची टेस्लामध्ये 20% हिस्सेदारी आहे आणि अशाच प्रकारे त्याची संपत्ती इतकी वाढली आहे.

याबद्दल अधिक बोलण्यापूर्वी, आपण इलोन मस्कची वैयक्तिक कथा जाणून घेऊया. त्याचा जन्म 1971 मध्ये दक्षिण आफ्रिकेत झाला होता. त्याची आई अमेरिकन आणि वडील दक्षिण आफ्रिकन होते.(richest man secrets)असे म्हणतात की अगदी लहान वयातच त्यांनी संगणक वापरायला सुरुवात केली.

वयाच्या 10 व्या वर्षी, त्याला त्याचा पहिला संगणक देण्यात आला आणि तो स्वत: ला कोडिंग शिकला. वयाच्या 12 व्या वर्षी, त्याने कॉम्प्यूटर गेमचे कोड बनविले जे त्याने $ 500 डॉलर्समध्ये विकले. म्हणून वयाच्या १२ व्या वर्षी त्याने मिळवलेली ही पहिली कमाई १९७१ मध्ये ते कॅनडा येथे गेले आणि त्यानंतर अमेरिकेतील पेनसिल्वेनिया विद्यापीठात शिक्षण घेतले.

इंटरनेट, अक्षय ऊर्जा आणि अंतराळ प्रवास अशा तीन गोष्टी ज्याने त्याच्यावर सर्वाधिक प्रभाव पाडला त्याचा विश्वास आहे. 1995 मध्ये आपण म्हणू शकता की त्याला त्याचा पहिला ब्रेक आला. त्यांनी आपल्या भावासोबत झिप २ नावाची कंपनी स्थापन केली जी मूलत: पिवळ्या पानांप्रमाणेच टेलिफोन निर्देशिका होती. आणि ही कंपनी बर्‍याच किंमतीला विकली गेली.

त्यानंतर, त्याने एक्स.कॉम नावाची आर्थिक सेवा कंपनी स्थापन केली जी 2000 मध्ये पेपल तयार करण्यासाठी दुसर्‍या कंपनीमध्ये विलीन झाली. 2001 मध्ये, एलोन मस्क पेपलचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी आणि अध्यक्ष झाले त्यानंतर एबे यांनी 1.5 अब्ज डॉलर्समध्ये हे अधिग्रहण केले. तर, या क्षणी एलोन मस्क आधीच अब्जाधीश झाला होता.

यानंतर, त्याने त्याच्या आवडीकडे लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी स्पेसएक्स नावाच्या कंपनीच्या स्थापनेसाठी $ 100 दशलक्षाहून अधिक गुंतवणूक केली.(elon musk life) मनुष्याला मंगळावर पाठविणे आणि तेथे वसाहत स्थापित करणे हे कंपनीचे मुख्य उद्दीष्ट आहे. 2020 मध्ये, स्पेसएक्स ही पहिली खासगी कंपनी बनली ज्याने एका व्यक्तीला अंतराळात पाठविले होते 2025 पर्यंत,

स्पेसएक्सने पहिल्या मानवाला मंगळावर पाठविण्याची योजना आखली आहे. हे कसे यशस्वी होते ते पाहूया. परंतु अशा मोठ्या योजना, कल्पना आणि दृष्टी यामुळे इलोन कस्तुरी फारच चांगले आहेज्याला रिअल लाइफ टोनी स्टार्क म्हणतात. आपल्याला चांगले करियर बनवायचे असेल तर आपल्याला महाविद्यालयाच्या पदवीची आवश्यकता नाही, हे त्याने वेळोवेळी प्रकाशले आहे. 

त्यांनी ट्विट केले की, “तुम्हाला अद्याप एलोन मस्कसाठी काम करण्यासाठी कॉलेज पदवीची आवश्यकता नाही.” एलोन कस्तुरी एका डिग्रीला जास्त महत्त्व देत नाही परंतु त्याऐवजी त्याला अपवादात्मक क्षमतेची कदर आहे.elon musk biography जर एखाद्याने हे सिद्ध केले की तो कार्यक्षमतेने कार्य करू शकतो तर अशा व्यक्तीच्या तुलनेत ही व्यक्ती केवळ त्याच्या पदवीच दर्शवू ,

शकते त्या तुलनेत त्याच्यासाठी अधिक मूल्यवान आहे. आपण केवळ उत्कटतेने, कौशल्य आणि परिश्रमांच्या जोरावर यशस्वी कसे होऊ शकता याविषयीच्या इलोन मस्कच्या कथेतून बरेच काही शिकायला मिळते. आपल्याकडे ज्ञान आणि कौशल्य असल्यास आपल्यास पदवीची देखील आवश्यकता नाही,

आणि येथे मी एका उत्कृष्ट व्यासपीठावर आपली ओळख करुन देऊ इच्छितो जे आपले कौशल्य सुधारण्यास मदत करेल. कोडिंग निन्जा ही भारतातील सर्वात मोठी कोडिंग एज्युकेशन कंपन्यांपैकी एक आहे.(elon musk life story in marathi) हे महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम संरचित कोर्स प्रदान करते.

जर आपण नोकरीची मुलाखत देणार असाल तर आपण या अभ्यासक्रमांद्वारे स्वत: ला अप-मारू शकता आणि स्वत: ला इतके ज्ञानवान बनवू शकता की नियोक्ता आपल्याला नोकरीसाठी उपयुक्त ठरतील. आपल्याकडे दर्शविण्यासाठी फक्त एक डिग्री नाही.

त्यांच्या वेबसाइटवर, विद्यार्थ्यांकरिता वन-टू-वन शंका निराकरण समर्थन देखील उपलब्ध आहे. शिक्षकही फेसबुक आणि अमेझॉनचे माजी कर्मचारी आहेत. सर्व अभ्यासक्रम महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांना परिपूर्ण करतात. आणि कोडिंग निन्जाने हा व्हिडिओ प्रायोजित केल्यामुळे आपल्यासाठी देखील एक विशेष सवलत आहे.

आपण त्यांच्या वेबसाइटवर खरेदी केलेल्या कोणत्याही कोर्सवर आपल्याला 15% सूट मिळेल. आपल्याला खालील वर्णनात दुवा सापडेल.elon musk marathi आता, आपण परत एलोन कस्तुरीकडे जाऊया आणि अब्जाधीश होऊ. मी म्हणालो की अब्जाधीशांसाठी,

त्याची संपत्ती एखाद्या कंपनीशी अशा प्रकारे जोडली जाते की जेव्हा शेअर्सची किंमत खाली-वर होत जाईल, तेव्हा अब्जाधीशांची नेटवर्थही वर-खाली जाईल. आणि त्या कंपनीतच बर्‍याचदा पैसा अडकतो. पैसे काढणे आणि त्यात प्रवेश करण्यास सक्षम असणे काहीवेळा कधीकधी कठीण असते.

जेव्हा एखाद्या कंपनीच्या शेअर्सला बाजारात जास्त मागणी असते तेव्हा त्याचे मूल्य वाढते. ही कंपनी यशस्वी होईल असा जर जनतेचा विचार असेल तर त्यांनी त्या कंपनीत गुंतवणूक केली ज्याचा परिणाम त्याच्या शेअर किंमतीत वाढेल. साधारणत: जेव्हा कंपनीची संभाव्य क्षमता चांगली दिसते तेव्हा असे होते. 

 भविष्यात काय होत आहे?

 प्रदूषण आणि कार्बन उत्सर्जन कमी करण्यासाठी अनेक विकसित देशांना पेट्रोल आणि डिझेल वाहनांची संख्या कमी करायची आहे. अधिकाधिक देशांना इलेक्ट्रिक कारवर स्विच करायचे आहे. टेस्ला हा एक सर्वात लोकप्रिय इलेक्ट्रिक कार ब्रँड आहे ज्यामुळे लोकांना हे.

समजेल की येत्या 10 वर्षांत टेस्ला जोरदार लोकप्रिय होऊ शकेल.richest man in world त्यांच्या मोटारी जगभरात विकल्या जातील आणि म्हणूनच लोक त्यात गुंतवणूक करीत आहेत. तरीसुद्धा, काहींना वाटते की टेस्ला अतिरेकी आहे.

आम्ही सहमत आहे की ही एक चांगली कंपनी आहे आणि त्याचे भविष्य चांगले दिसते परंतु बर्‍याच लोकांनी त्यांच्या पैशापैकी बरेच पैसे गुंतविले आहेत. जे पी मॉर्गन यांनी डिसेंबर २०२० मध्ये म्हटले आहे की, “टेस्लाचे शेअर्स आमच्या दृष्टीने आहेत आणि अक्षरशः प्रत्येक पारंपारिक मेट्रिकचेच महत्त्व नाही तर नाटकीयदृष्ट्या देखील.”

मे 2020 मध्ये, एलोन मस्क स्वत: म्हणाला आहे की टेस्लाची शेअर किंमत खूपच जास्त आहे. तसेच आपल्या कर्मचार्‍यांना जास्त अपेक्षा करू नका असा इशारा देखील दिला कारण समभागांची किंमतही खाली घसरू शकते. परंतु दुसरीकडे, काही लोकांचा असा विश्वास आहे की येत्या काही वर्षांत टेस्लाच्या शेअर किंमतीत आणखी वाढ होऊ शकते.

अब्जाधीश गुंतवणूकदार म्हणतात की टेस्लाचा स्टॉक 3 पट जास्त वाढू शकतो. असे झाल्यास, जर टेस्लाच्या स्टॉक किंमतीत 5 पट वाढ झाली तर आतापर्यंत, इलोन कस्तुरीची एकूण मालमत्ता 200 अब्ज डॉलर्स इतकी आहे, तर सध्या $ 200 अब्ज डॉलर्स इतकी असलेल्या इलोन मस्कची एकूण मालमत्ता 1000 अब्ज डॉलर्सपर्यंत पोचेल.

याचा अर्थ असा की तो जगातील पहिला अब्जाधीश होऊ शकतो. आतापर्यंत आपण लक्षाधीश आणि अब्जाधीशांबद्दल ऐकले आहे, तो एक करोडपती होऊ शकतो. बरयाच लोकांचा असा विश्वास आहे की जर टेस्लाचा साठा इतका वाढला तर एलोन मस्क अब्जाधीश होईल.

(elon musk life) येथे काय गंमत आहे की एलोन मस्क स्वत: ला रोख-गरीब म्हणत आहे अर्थात त्याच्याकडे जास्त रोख रक्कम नाही. जर त्याला इतका पैसा खर्च करायचा असेल तर त्याच्याकडे हा पैसा खर्च होणार नाही. ते म्हणतात की ते टेस्लाचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी होण्यासाठी पगाराच्या रुपात,

एक पैसाही काढत नाहीत आणि स्वतःकडे कमी पैसे कमवत आहेत. खरं तर १९०% अब्ज डॉलर्सची 99% संपत्ती या दोन कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये अडकली आहे. त्यातील एक टेस्ला आणि दुसरे म्हणजे स्पेसएक्स. आता, जर त्याला या कंपन्यांमधून इतका पैसा काढायचा असेल आणि तो स्वत: कडे ठेवायचा,

असेल तर हे शक्य होणार नाही कारण यासाठी त्याने आपले शेअर्स विकावे लागतील. जर इलोन मस्क स्वत: टेस्लाचे शेअर्स विकतो तर मग बातमीत काय असेल?(elon musk life story in marathi) इतर लोक काय प्रतिक्रिया दाखवतील? इतर लोकांना असे वाटेल की तो त्याच्या स्वत: च्या कंपनीवर विश्वास ठेवत नाही,

म्हणून शेअर्सची किंमत मोठ्या प्रमाणात क्रॅश होईल. आणि हे सर्व पैसे अस्तित्त्वात नाही. आपण जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती आहात परंतु जेव्हा असे म्हटले जाते की आपल्याकडे 190 अब्ज आहे तेव्हा ते आपल्या खिशात नाही. आपण तो खर्च करण्यास सक्षम राहणार नाही.काय गंमत म्हणजे एलोन मस्क हे पैशाने फारसे जुळलेले नाही! तो म्हणतो की त्याला जोडीदाराची आवड नाही . 

एलोन मस्क च्या विचारानुसार कॅरियर कसे बनवणार ?

ज्याला रिअल लाइफ टोनी स्टार्क म्हणतात. आपल्याला चांगले करियर बनवायचे असेल तर आपल्याला महाविद्यालयाच्या पदवीची आवश्यकता नाही, हे त्याने वेळोवेळी प्रकाशले आहे. त्यांनी ट्विट केले की, “तुम्हाला अद्याप एलोन मस्कसाठी काम करण्यासाठी कॉलेज पदवीची आवश्यकता नाही.

” एलोन कस्तुरी एका डिग्रीला जास्त महत्त्व देत नाही परंतु त्याऐवजी त्याला अपवादात्मक क्षमतेची कदर आहे. जर एखाद्याने हे सिद्ध केले की तो कार्यक्षमतेने कार्य करू शकतो तर अशा व्यक्तीच्या तुलनेत ही व्यक्ती केवळ त्याच्या पदवीच दर्शवू शकते त्या तुलनेत त्याच्यासाठी अधिक मूल्यवान आहे.

आपण केवळ उत्कटतेने,elon musk companies कौशल्य आणि परिश्रमांच्या जोरावर यशस्वी कसे होऊ शकता याविषयीच्या इलोन मस्कच्या कथेतून बरेच काही शिकायला मिळते. आपल्याकडे ज्ञान आणि कौशल्य असल्यास आपल्यास पदवीची देखील आवश्यकता नाही,

आणि येथे मी एका उत्कृष्ट व्यासपीठावर आपली ओळख करुन देऊ इच्छितो जे आपले कौशल्य सुधारण्यास मदत करेल. कोडिंग निन्जा ही भारतातील सर्वात मोठी कोडिंग एज्युकेशन कंपन्यांपैकी एक आहे. हे महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम संरचित कोर्स प्रदान करते.

जर आपण नोकरीची मुलाखत देणार असाल तर आपण या अभ्यासक्रमांद्वारे स्वत: ला अप-मारू शकता आणि स्वत: ला इतके ज्ञानवान बनवू शकता की नियोक्ता आपल्याला नोकरीसाठी उपयुक्त ठरतील. आपल्याकडे दर्शविण्यासाठी फक्त एक डिग्री नाही.

त्यांच्या वेबसाइटवर, विद्यार्थ्यांकरिता वन-टू-वन शंका निराकरण समर्थन देखील उपलब्ध आहे. शिक्षकही फेसबुक आणि andमेझॉनचे माजी कर्मचारी आहेत. सर्व अभ्यासक्रम महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांना परिपूर्ण करतात. आणि कोडिंग निन्जाने हा व्हिडिओ प्रायोजित केल्यामुळे आपल्यासाठी देखील एक विशेष सवलत आहे. आपण त्यांच्या वेबसाइटवर खरेदी केलेल्या कोणत्याही कोर्सवर आपल्याला 15% सूट मिळेल.

मला आशा आहे की आपल्याला ही कहाणी प्रेरणादायक वाटली असेल. जर तुम्हाला माझा हा ब्लॉग आवडला असेल तर शेअर करा. आपण इतर प्रेरणादायक लोकांवर असे आणखी व्हिडिओ पाहू इच्छित असल्यास मला खाली असलेल्या टिप्पण्यांमध्ये सांगा.धन्यवाद.

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*